พระพรหมบัณฑิต, ศ.ดร. อธิการบดี มจร เป็นประธานเปิดโครงการสัมมนานิสิตปฏิบัติศาสนกิจ รุ่น 62 มจร ภาคกลาง-ภาคใต้
![](https://reg.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2017/03/IMG_6697.jpg)
บ่ายวันที่ 11 มีนาคม 2560
พระพรหมบัณฑิต, ศ.ดร. อธิการบดี มจร
เป็นประธานเปิดการประชุมสัมมนานิสิตปฏิบัติศาสนกิจ 4 ภาค รุ่นที่ 62 มจร ภาคกลาง-ภาคใต้
ณ หอประชุม มวก 48 พรรษา
![img_6696](http://eval.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2017/03/IMG_6696.jpg)
![img_6697](http://eval.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2017/03/IMG_6697.jpg)
![img_6698](http://eval.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2017/03/IMG_6698.jpg)
![img_6699](http://eval.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2017/03/IMG_6699.jpg)
![img_6700](http://eval.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2017/03/IMG_6700.jpg)
![img_6701](http://eval.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2017/03/IMG_6701.jpg)
![img_6702](http://eval.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2017/03/IMG_6702.jpg)
![img_6703](http://eval.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2017/03/IMG_6703.jpg)
![img_6704](http://eval.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2017/03/IMG_6704.jpg)
![img_6705](http://eval.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2017/03/IMG_6705.jpg)
![img_6706](http://eval.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2017/03/IMG_6706.jpg)
![img_6707](http://eval.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2017/03/IMG_6707.jpg)
![img_6708](http://eval.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2017/03/IMG_6708.jpg)
โดยมีพระราชวรมุนี, ดร.รองอธิการฝ่ายกิจการนิสิต ถวายรายงานแด่ประธานว่า หลังจากนิสิตได้ออกไปปฏิบัติศาสนกิจทั่วทุกภาคของประเทศเป็นเวลา 1 ปี เพื่อสนองงานกิจการคณะสงฆ์ และให้บริการวิชาการด้านพระพุทธศาสนาแก่สังคมแล้ว จึงจัดให้มีการสัมมนาครั้งนี้ขึ้น เพื่อเป็นการสรุปการทำงานของนิสิตเอง และเพื่อนำปัญหาอุปสรรค์ที่นิสิตได้พบเจอในขณะปฏิบัติหน้าที่ ตามภูมิภาคต่าง มาร่วมกันสรุปและหาวิธีแก้ปัญหาสืบต่อไป
ในกาลนี้ พระมหาถวิล กลฺยาณธมฺโม ผู้อำนวยการสำนักทะเบียนและวัดผล ร่วมถวายการต้อนรับและเป็นวิทยากรร่วมสัมมนาฯ
ในการจัดประชุมสัมมนาครั้งนี้มีนิสิตเข้าร่วมรวมภาคกลาง-ภาคใต้ จำนวน 740 รูป/คน จบการกล่าวรายงาน
จากนั้นประธานได้แสดงปาฐกถาพิเศษ เรื่องการปฏิบัติศาสนากิจ ขึ้นต้นด้วยบทกวีที่ว่า “นกไม่มีขนคนไม่มีความรู้ บินขึ้นสู่ที่สูงไม่ได้” และ ให้ข้อคิดเรื่องการทำงานแด่นิสิตผู้เข้าร่วมการสัมมนา ย่อๆโดยยกคำกล่าว หลวงพ่อปัญญานันทะ ว่า “คนสร้างงาน งานสร้างคน” แล้วอธิบายเรื่องงานต่อว่า งานมี 2 ประเภท คือ
1. อะลัง กาตุง = ทำเองได้
2.อะลัง สังวิธาตุง =จัดการให้คนอื่นทำได้
พระเดชพระพรหมบัณฑิต ศ.ดร.ได้ฝากข้อคิดแก่ว่าที่พุทธศาสตรบัณฑิต มจร ทุกท่านว่า ใบปริญญาจะมีค่าอะไร ถ้าทุกท่านจบไปแล้ว ทำแต่ประโยชน์ส่วนตนโดยที่ไม่ทำประโยชน์แก่สถาบันและสังคม…
จากนั้นจะเป็นการประชุมกลุ่มย่อย แบ่งเป็น 5 กลุ่ม ได้แก่
กลุ่มที่ 1.บทบาทพุทธศาสตรบัณฑิตกับการสนองงานกิจการคณะสงฆ์
กลุ่มที่ 2.บทบาทพุทธศาสตรบัณฑิตกับการสอนศีลธรรมในโรงเรียน
กลุ่มที่ 3.บทบาทพุทธศาสตรบัณฑิตกับการสอน รร.พระปริยัติธรรมแผนกธรรม-บาลี
กลุ่มที่ 4.บทบาทพุทธศาสตรบัณฑิตกับการสอน รร.พระปริยัติธรรมแผนกสามัญศึกษา
กลุ่มที่ 5.บทบาทพุทธศาสตรบัณฑิตกับการเสริมสร้างสันติสุขในภาคใต้
เพื่อถอดบทเรียนการประชุม นำไปสู่การแก้ปัญหาต่อไป
ขอบคุณภาพ/ข่าว กรนัน Mon Kora MCU TV